6 lưu ý khi công chứng nhà, đất phải tạo Hợp Đồng & phải đc công chứng hoặc chứng thực

Chuyển nhượng nhà, đất phải khởi tạo Hợp Đồng and phải đc công chứng hoặc xác nhận (trừ trường hợp marketing bất động sản).
==>> Tham khảo:   http://dichcongchungvn.com/
 

 

 

 người tiêu dùng bán nhà, đất cần lưu ý những gì để đơn hàng đc suôn sẻ, hợp pháp… là 1 trong nội dung được không ít bạn đọc âu yếm tại buổi giao lưu trực tuyến “Công chứng, xác thực HĐ nhà, đất” do pháp luật TP.HCM tổ chức sáng 18-5. các khách mời tham dự luận bàn, giải đáp tại buổi giao lưu gồm có: những bà Phan Thị Bình Thuận, Phó Giám đốc Sở Tư pháp TP.HCM; Dương Thị Thanh Lan, Phó phòng bổ trợ tư pháp; Lê Thị Phương Liên, Trưởng công sở công chứng Lê Thị Phương Liên; Nguyễn Thị Quỳnh Triều, Phó phòng Tư pháp Q.1, cùng hai ông Nguyễn Trí Hòa, Trưởng phòng Công chứng (PCC) số 1; Từ Dương Tuấn, Trưởng PCC số 5. Hợp Đồng nào đi công chứng, chứng thực? Bạn đọc Phạm Văn Tánh (huyện Bình Chánh, TP.HCM) thắc mắc: “Tôi có thửa đất vườn chưa chuyển mục đích lên đất thổ cư. Muốn chuyển nhượng, tôi hoàn toàn có thể đến UBND xác thực HĐ hay phải đi công chứng?”. Công chứng viên (CCV) Từ Dương Tuấn, Trưởng PCC số 5 (TP.HCM), trả lời: bây giờ, theo đưa ra quyết định số 31 ngày 20-5-2011 của UBND Thành Phố Hồ Chí Minh quy định về thẩm quyền xác nhận Hợp Đồng, đơn hàng trên địa phận Thành Phố Hồ Chí Minh thì Hợp Đồng chuyển nhượng đất nói chung (bao gồm cả đất vườn) được thực hiện tại những tổ chức hành nghề công chứng bên trên địa bàn TP. Cũng liên quan đến việc chuyển nhượng đất, một bạn đọc hỏi: Hợp Đồng chỉ có chứng thực chữ ký của cơ quan ban ngành địa phương mà không có công chứng thì có hiệu lực không? CCV Tuấn giải thích: “Theo Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 thì việc chuyển nhượng nhà, đất phải đc lập Hợp Đồng & công chứng hoặc chứng thực (trừ trường hợp marketing Bất Động Sản Nhà Đất). so với những tỉnh, thành chưa chuyển giao thẩm quyền công chứng, xác thực từ UBND cấp xã sang các tổ chức hành nghề công chứng thì HĐ này có thể được chứng thực (nhưng phải tiến hành với hiệ tượng xác nhận Hợp Đồng chứ không chứng thực dưới dạng xác thực chữ ký). Cùng chung tâm trạng sẽ bỏ ra số tiền lớn để mua nhà nên cần hỏi thăm kỹ càng, bạn đọc Do Thanh Giang (Kiên Giang) và Nguyễn Thị Hiền buôn bán ở quận 6 (TP.HCM) đề nghị “chỉ giúp chúng tôi phải làm cái gi trước khi ra công chứng ký mua bán”. CCV Nguyễn Trí Hòa, Trưởng PCC hàng đầu (TP.HCM), lưu ý: 

1. lúc mua nhà hay mua đất, hay mua Anh chị em & đất, bạn phải chú ý nhà, đất đó có giấy tờ hợp pháp, hợp lệ không (giấy chứng nhận).

 2. Người bán có phải là người được đứng tên bên trên giấy tờ nhà, đất. 

3. Đến UBND phường, quận hướng đến thông báo quy hoạch về nhà, đất mà bạn có ý định mua.

 4. diện tích nhà and đất giữa thực ra và giấy tờ có hợp với nhau không. Liên hệ tổ chức hành nghề công chứng hướng đến thông tin chặn lại hoặc hạn chế deals đối với nhà, đất. 

5. Mỗi địa phương đều phải sở hữu luật pháp về diện tích tối thiểu được bóc thửa. chính vì như vậy, khi bạn không rõ có đủ ĐK bóc tách thửa không (3 x 10 m) thì nên Contact với cơ quan công dụng ở địa phương để nắm thông tin. 

==>> Tham khảo:   http://dichcongchungvn.com/sao-y-ban-chinh-ha-noi/

6. Ngoài ra, bạn Contact cơ quan công chứng để được tư vấn, hướng dẫn về giấy tờ thủ tục giấy tờ, nội dung HĐ (thời hạn, giao dịch thanh toán, thời điểm giao nhận nhà, sách vở và giấy tờ tùy thân…) Ký, hủy bỏ Hợp Đồng chỉ cần một bên? Bạn Nguyễn Thanh Tâm (quận Gò Vấp) hỏi: “Giấy chứng nhận đứng tên vợ ông chồng, một người ký sẵn vào Hợp Đồng chuyển nhượng để người kia một mình đi công chứng thì có đc không?”. “Theo khoản 1 Điều 48 Luật Công chứng (LCC) thì người yêu cầu công chứng phải ký vào HĐ, đơn hàng trước mặt CCV” – bà Phan Thị Bình Thuận, Phó Giám đốc Sở Tư pháp TP.HCM, khẳng định. Bà Thuận giải thích: “Vợ hoặc ông xã hoàn toàn có thể lên các tổ chức hành nghề công chứng ký trước, người kia lên ký sau chứ không thể ký trước, ký sẵn ở nhà. thời gian công chứng không thực sự hai ngày làm việc, nếu có nội dung phức tạp thì thời gian này có thể kéo dãn hơn nhưng không thật 10 ngày làm việc”. Ký Hợp Đồng chỗ này, hủy bỏ nơi khác được không? Bạn Phạm Hương hỏi: “Năm 2015, tôi ký Hợp Đồng mua bán nhà, đất tại công sở công chứng. Nay hai bên đến UBND phường hủy Hợp Đồng đã ký được không?”. Bà Nguyễn Thị Quỳnh Triều, Phó Trưởng phòng Tư pháp quận 1 (TP.HCM), khẳng định: Bạn ký Hợp Đồng tại công sở công chứng thì khi muốn hủy bỏ HĐ này bạn cần phải Contact với nơi đó để hủy. UBND phường không có thẩm quyền xác nhận hủy bỏ Hợp Đồng trong trường hợp này. Liên quan đến việc đơn phương hủy bỏ Hợp Đồng công chứng, bạn đọc Phạm Huỳnh (huynhpham…@yahoo.com) thắc mắc: “Chồng tôi vay tiền của người bạn and phải ký HĐ công chứng bán nhà cho doanh nghiệp. Giờ chồng tôi có đc đơn phương hủy Hợp Đồng này?”. CCV Lê Thị Phương Liên, Trưởng công sở công chứng Lê Thị Phương Liên, giải thích: “Theo Điều 51 LCC thì việc công chứng hủy bỏ HĐ, đơn hàng đã được công chứng chỉ đc thực hiện khi có sự thỏa ước, khẳng định bằng văn bạn dạng của tất cả các người đã tham dự HĐ, đơn hàng đó. như thế, trường hợp đơn phương hủy HĐ giao thương nhà của ông xã bạn là không thể thực hiện được”.

Nguồn: Tổng hợp trên mạng